Hướng dẫn giải bài tập 1, 2, 3, 4, 5, 6 trang 58 SGK Vật Lý lớp 11
ĐỀ BÀI
Câu 4: Một acquy có suất điện động và điện trở trong là ξ = 6v, r = 0,6 Ω sử dụng acquy này thắp sáng bóng đèn có ghi là 6v – 3W. Tính cường độ dòng điện chạy trong mạch và hiệu điện thế giữa hai cực của acquy khi đó.
Câu 5: Hai nguồn điện có suất điện động và điện trở trong lần lướt là:
là ξ1 = 4,5v, r1 = 3 Ω
là ξ2 = 3v, r2 = 2 Ω
Mắc hai nguồn thành mạch điện kín như sơ đồ sau. Tính cường độ dòng điện chạy trong mạch và hiệu điện thế UAB
Tự do không đáng để có nếu nó không bao gồm tự do được sai lầm.
Freedom is not worth having if it does not connote freedom to err.
Mahatma Gandhi